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Toleo Namba 26 Mei 1 - 31, 2021

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa akiwa na Naibu Waziri wa Nishati Wakili Stephen Byabato, Naibu 
katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Abdul Mahimbali Pamoja na viongozi mbalimbali wakifanya ukaguzi wa ujenzi wa mradi wa kufua 
umeme kwa maji wa Julius Nyerere (JNHPP) katika maeneo mbalimbali wa mradi huo, Aprili 10, 2021.

WAZIRI MKUU ARIDHISHWA NA KAZI YA UJENZI 
WA MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE

• Awataka wakandarasi 
kukamilisha mradi 

kwa wakati

• Ataja faida 
nyingi za 

mradi



HAFSA OMAR-
RUFIJI

Waziri 
Mkuu 
wa 
Jamhuri 
ya  

Muungano wa Tanzania, 
Kassim Majaliwa 
amesema ameridhishwa  
na  kasi ya ujenzi wa 
mradi mkubwa wa kufua 
Umeme kwa Maji wa 
Julius Nyerere(JNHPP) 
unaotekelezwa kwenye 
mto Rufiji.

Waziri Mkuu 
ameyasema hayo,Aprili 
10,2021, wakati 

alipofanya ziara ya 
ukaguzi wa maendeleo 
wa ujenzi wa mradi huo, 
ambao utakapokamilika  
utazalisha umeme wa 
megawati 2115.

Katika ziara yake 
hiyo, aliambatana na 
Naibu Waziri wa Nishati 
Wakili, Stephen Byabato, 
Naibu katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Abdul Mahimbali, Kaimu 
Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu Edward 
Ishengoma, Mkurugenzi 
Mtendaji Tanesco,  

Dkt. Tito Mwinuka na 
wataalamu mbalimbali 
kutoka katika Wizara ya 
Nishati na Taasisi zake.

Amesema,amefarijika 
sana kuona kazi 
nzuri inayofanywa na 
wakandarasi wa mradi 
huo, na kuwapongeza 
viongozi wa Wizara ya 
Nishati  kwa  namna 
ambavyo wanafuatilia, 
kusimamia na kufanya 
mradi huo  kujengwa  
kwa kasi  ambapo hadi 
sasa upo  kwenye  hatua 
nzuri ya utekelezwaji 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania, Kassim 
Majaliwa akiwapungia mikono wafanyakazi mbalimbali (hawapo 
pichani) wa mradi wa Julius Nyerere (JNHPP) wakati akiwa  kwenye  
ziara ya ukaguzi maendeleo ya ujenzi wa mradi huo, Aprili 10,2021.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa ( wa pili kushoto) akimsikiliza 
Naibu Waziri wa Nishati Wakili Stephen Byabato (katikati) wakati walipokuwa kwenye  ziara ya 
ukaguzi maendeleo ya ujenzi wa mradi wa kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere (JNHPP) Aprili 
10, 2021.(kulia) Naibu katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Abdul Mahimbali.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Mei 1 - 31, 2021

2HABARI

WAZIRI MKUU ARIDHISHWA NA KAZI 
YA UJENZI WA MRADI WA UMEME 

WA JULIUS NYERERE



Ni matamanio ya kila 
Mtanzania kupata nishati 
nafuu ya umeme, pale 
ujenzi wa Mradi Mkubwa 
wa Kufua Umeme wa 

Julius Nyerere (JNHPP) utakapokuwa 
umekamilika na kuanza uzalishaji.

Matamanio hayo yametiwa 
bashasha na kauli ya Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa alipofanya ziara 
kwenye mradi huo Aprili 10 mwaka 
huu, akifuatana na Naibu Waziri wa 
Nishati, Stephen Byabato na Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Kheri Abdul Mahimbali.

Wengine waliomsindikiza Waziri 
Mkuu ni Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu, Edward Ishengoma 
na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), Dk Tito 
Mwinuka na wataalamu mbalimbali 
wa Wizara ya Nishati na taasisi zake.

Akiwa hapo, Waziri Mkuu alitaka 
mradi huo usipotoshwe, kwa kuwa 
ni wa maji ambao hatimaye utatoa 
nishati ya umeme nafuu kwa 
matumizi ya kawaida na ya viwanda, 
akibainisha kuwa uniti moja itauzwa 
Sh 36 tu na hata kama kutaibuka 
gharama nyingine, hautazidi Sh 50.

Hivi karibuni, kumekuwa na kauli 
kutoka kwa baadhi ya watu zikibeza, 
kuwa umeme utakaotokana na 
mradi huo wa kimkakati, hautakuwa 
endelevu na hivyo kujiandaa kwa 
shida ya umeme baadaye.

Waziri Mkuu alisisitiza na kutoa 
ushahidi, kuwa mataifa mengi duniani 
yanayotumia umeme utokanao na 
maji watu wao wana unafuu mkubwa, 
kutokana na umeme huo ambao 
gharama zake ni ndogo.

Mbali na hilo, wananchi watatumia 
umeme huo wa uhakika kuendesha 

shughuli zao za uzalishaji mali katika 
maeneo mbalimbali viwandani na 
mashambani, hivyo kuzalisha zaidi na 
kuchangia uchumi wa nchi.

Kwa hakika kama alivyoshuhudia 
Waziri Mkuu katika ziara yake, mradi 
unaendelea vema na ndiyo sababu 
akaelezea kuridhishwa kwake na 
kasi ya utekelezaji, kutokana na 
mkandarasi kulipwa kwa wakati 
ukitarajiwa kukamilka Juni mwakani.

Kama alivyosisitiza, mradi huo 
unaendelea kama ilivyopangwa, 
kwani unaungwa mkono na Serikali, 
ukizingatiwa ukweli, kwamba mradi 
huo ni moja ya miradi kipaumbele cha 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Ni dhahiri, kuwa mradi huu 
utakaozalisha megawati 2,115 
utakuwa mkombozi mkubwa kwa 
Taifa hasa kutokana na mahitaji 
ya nishati hiyo, ambayo hivi sasa 
imekuwa ikikumbwa na changamoto 
mbalimbali za kukatika, na 
kukwamisha shughuli za uzalishaji 
kwa baadhi ya watu na taasisi 
mbalimbali.

Kwa kuwa kuna mradi mwingine 
wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) 
ambao nao utahitaji matumizi 
makubwa ya nishati hiyo ya umeme, 
ni dhahiri hakutakuwa na matatizo 
kwa treni za umeme pindi mradi huu 
utakapokuwa umekamilika.

Ni jukumu na wajibu wa 
Watanzania kuunga mkono juhudi 
hizi za Serikali za kutaka kujitegemea 
katika kujiletea maendeleo ya uchumi, 
na kuacha kubeza juhudi hizo, ili 
hatimaye nuru iliyoko mbele ya Taifa 
kiuchumi, iendelee kung’ara.
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MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE HAUJAWAHI KUSIMAMA – WAZIRI KALEMANI

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye shati la bluu) na Ujumbe wake, akiteremka kutoka katika Mashine maalumu ya 
 ay araiz akitak awukila irizaW .)PPHNJ( erereyN suiluJ aw ememU aw idarM aw izneju akitak akimutozakatiz otokok azenegnetuk

kazi kukagua maendeleo ya Mradi huo, Aprili 5, 2020.

GGM kutumia umeme wa Gridi ya Taifa Juni 2020 UK.
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WAZIRI KALEMANI AKUTANA 
NA WAKANDARASI WA REA 
KUJADILI UMEME VIJIJINI

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (mstari wa mbele), wakishiriki kikao cha Waziri wa Nishati 

Dkt. Medard Kalemani (kulia) na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi wa Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Kwanza, 

kilichofanyika jijini Dodoma, Mei 21, 2020 kujadili maendeleo ya Mradi huo.

Dkt.Kalemani: Juni 30, 2020, mkandarasi atakayeshindwa 

kukamilisha REA kukatwa 10% ya malipo yake UK.
16

Apongeza utendaji kazi wa 
REA, TANESCO na Wakandarasi Asema REA imetengeneza 

historia Tanzania Muda wa kukamilisha 
miradi haujabadilika

UK.
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WAZIRI KALEMANI AZINDUA 

REA KITONGOJI KWA KITONGOJI
UK.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli na Rais wa Jamhuri ya Uganda, Yoweri Kaguta 

Museveni wakishuhudia Mawaziri wa Nishati wa nchi zao, Mary Goretti Kitutu wa Uganda (kushoto) na Dkt. Medard 

Kalemani wa Tanzania (kulia) wakitia saini Mkataba wa kuanza haraka Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania) kwenye sherehe fupi iliyofanyika Uwanja wa Ndege wa Chato mkoani Geita 

Jumapili Septemba 13, 2020.

KUMEKUCHA

UK.
2

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Tanzania, 

Uganda wasaini 

makubaliano

Kalemani 

abainisha Tanzania 

itapata trilioni 7.5
Museveni aeleza 

kufurahishwa na 
JPM asema utekelezwaji 

wake ni ushindi kwa 

Watanzania na Waganda

Makamu Mwenyekiti 
Kheri Mahimbali

Mwenyekiti 
Mhandisi Leonard Masanja 
Katibu Mkuu

Mhariri
Dorina G. Makaya

BODI YA 
UHARIRI
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wake kama ambavyo 
Serikali ilikubaliana na 
wakandarasi hao. 

“Hii ni ziara maalum ya 
kuja kukagua mwenendo 
wa mradi wetu wa 
Julius Nyerere, ambao 
upo kwenye ujenzi kwa 
viwango tofauti, kimsingi 

nimefanya ziara kwenye 
maeneo sita muhimu 
kuona mwenendo 
wake wa ujenzi na 
hatua iliyofikiwa na 
nimefurahishwa kuona 
namna maendeleo ya 
ujenzi huo yanavyoenda 
kwa kasi”alisema Waziri 
Mkuu.

Waziri Mkuu, 
amewataka wakandarasi 
wa mradi ,kujenga mradi 
huo kwa viwango vya 
kimataifa na utakapo 
kamilika wanatakiwa 
kukabidhi  mradi 
ambao utakuwa na 
ubora na thamani 
kama walivyokubaliana 

kwenye mkataba ili 
mradi uweze kutumika 
kwa miaka mingi nchini.

Aidha, alisema 
viongozi wa nchi hii ndio 
walioamua ujengwe 
mradi huo mara baada 
ya kugundua kwamba 
nchi nyingi zinazotumia 
umeme wa vyanzo 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa akiwa na Naibu Waziri wa Nishati Wakili Stephen Byabato, Naibu 
katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Abdul Mahimbali Pamoja na viongozi mbalimbali wakifanya ukaguzi wa ujenzi wa mradi wa 
kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere (JNHPP) katika maeneo mbalimbali wa mradi huo, Aprili 10, 2021.
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vya  maji wananchi 
wake wananufaika  kwa 
kutumia huduma ya 
umeme wa gharama 
ndogo na kuwahakikishia 
watanzania kuwa mradi 
huo utakamilika kwa 
wakati.

“Ilimradi Rais wa 

Jamhuri ya Muungano 
yupo  na sisi wasaidizi 
bado tupo kutoka 
ngazi za juu mpaka 
kwenye Wizara na 
watendaji wetu 
nataka niwahakikishie 
watanzania huu mradi 
utakamilika kwa wakati 

kwasababu fedha 
tunayo, wakandarasi 
wanafanya kazi yao 
vizuri, waatalamu 
wetu wahandisi 
wanasimamia na shirika 
letu la umeme Tanesco 
likiwa ndio jukumu 
lao kubwa linaendelea 

kusimamia kwa umakini 
mkubwa”alisema Mhe. 
Majaliwa.

Pia, Waziri Mkuu 
alizitaja faida nyingine 
za umeme unaozalishwa 
na vyanzo vya maji, 
ambapo amesema moja 
ya faida ya mradi huo ni 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa akiwa na Naibu Waziri wa Nishati Wakili Stephen Byabato, Naibu 
katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Abdul Mahimbali Pamoja na viongozi mbalimbali wakifanya ukaguzi wa ujenzi wa mradi wa 
kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere(JNHPP) katika maeneo mbalimbali wa mradi huo, Aprili 10, 2021.
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kuwa umeme unakuwa 
wa gharama ndogo 
kulinganisha na umeme 
wa vyanzo vingine, 
ambapo ameelezea kuwa 
gharama ya unit moja 
itakuwa ni kwa shilingi 
36 na alisema kuwa  
hata kama kutakuwa 
na gharama nyingine 
haitazidi shilingi 50. 

Ameleeza kuwa, kwa 
unafuu huo anamini 
kuwa watanzania wote 
wataweza kumudu 
gharama  hizo na 
kuwataka Watanzania 
kuendelea kuwa na 
matumaini kwamba 
umeme wa gharama 

nafuu unakuja.
Faida nyingine ya 

mradi huo, amesema 
kuwa Serikali itapata 
mapato mara baada ya 
kuanza kuuza umeme 
huo nje ya nchi,ambapo 
nchi za jirani zinahitaji 
umeme kwasababu 
umeme waliokuwa 
nao ni mdogo na wa  
gharama kubwa. 

Mhe. Majaliwa 
amesema kuwa faida 
zote zitakazopatikana 
zitawanufaisha 
watanzania wote kwa 

ujumla na Serikali 
itasimamia ili kuhakikisha 
malengo yote yanafikiwa 
ili ndoto ya baba wa Taifa 
Mwalimu Julius  Nyerere, 
aliyekuwa Rais wa Tano 
Hayati Dkt.John Joseph 
Magufuli na  Rais  Mhe 
Samia Suluhu inatimia.

Hata hivyo, 
amewataka watanzania 
waache kubeza mradi 
huo ambao utakuwa na 
faida nyingi kwa taifa,na 
kuwataka watanzania 
kutembelea mradi  ili 
kujionea wenyewe 
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania, Kassim 
Majaliwa  Pamoja na viongozi mbalimbali wakipata maelezo 
ya mradi wa mradi wa kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere 
(JNHPP) kutoka kwa Mha. John M.Mageni (wa pili kulia) ambaye 
ndio Mhandisi Mkazi wa mradi huo.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya  Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa akizungumza mara baada ya 
kumaliza ziara yake ya ukaguzi wa mradi wa kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere (JNHPP) uliopo 
Rufiji, Aprili 10,2021.



maendeleo ya mradi 
kuliko kusikiliza habari za 
upotoshaji wa mradi huo.

Pia, amesema malengo 
ya Serikali kujenga mradi 
huo, ni kuwa Serikali 
imedhamiria kupeleka 
umeme mpaka kwenye 
vitongoji na kueleza kuwa  
kazi hiyo ilishaanza na 
mpaka sasa vijiji vichache 
tu ndio ambavyo 
havijapelekewa umeme 
lakini wakandarasi tayari 
wapo kwenye maeneo 
hayo wanaendelea na kazi 
ya usambazaji umeme 
vijijini na vitongojini.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
amemueleza Waziri Mkuu 
kuwa Serikali inamlipa 
kwa wakati mkandarasi 
wa mradi huo na mpaka 
sasa ameshalipwa zaidi 
ya trilioni 2 ambayo ni 
asilimia 100 ya kazi yote 
iliyofanyika mpaka sasa.

Pia, amemuelezea 
Waziri Mkuu kuwa mradi 
huo hadi sasa ujenzi 
wake unaenda vizuri 
na kwa kasi kubwa na 
unatarajiwa kukamilika 
kama ulivyopangwa 
mwezi Juni 2022.

Mafundi wakiendelea na shughuli za  ujenzi mradi wa kufua umeme kwa maji wa Julius Nyerere 
(JNHPP), Aprili 10,2021.
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Na Teresia Mhagama, 
Dodoma

Timu ya Serikali 
ya Majadiliano 
ya Mradi 
wa Bomba 
la Mafuta 

Ghafi la Afrika 
Mashariki imekamilisha 
majadiliano ya mradi huo 
na kukabidhi Taarifa kwa 
Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani ikiwa 
ni ishara ya kuendelea na 
hatua zaidi ya utekelezaji 
wa mradi husika.

Taarifa hiyo 
ilikabidhiwa tarehe 19 

Aprili, 2021 na Katibu 
wa Timu hiyo ambaye ni 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja 
ambapo viongozi 
mbalimbali wa Wizara 
na Taasisi walihudhuria 
wakiwemo Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, Naibu 
Katibu Mkuu, Kheri 
Mahimbali, Kamishna 
wa Petroli na Gesi, Adam 
Zuberi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania,(TPDC), Dkt.

James Mataragio.
Akizungumza mara 

baada ya kukabidhiwa 
Taarifa hiyo, Waziri wa 
Nishati, alieleza kuwa, 
majadiliano ya mradi 
huo yamefanyika kwa 
takribani miaka mitatu 
kutokana na ukubwa wa 
kazi husika na kukamilika 
kwake kunafungua 
ukurasa mpya wa kuanza 
kufanya kazi.

Alisema kuwa, 
taarifa hiyo inajumuisha 
masuala mbalimbali 
ambayo yatapelekea 
nchi kufaidika na mradi 
huo ikiwemo masula ya  

WAZIRI WA NISHATI AKABIDHIWA 
TAARIFA YA MAJADILIANO YA BOMBA 
LA MAFUTA LA AFRIKA MASHARIKI

8HABARI

WAZIRI WA NISHATI AKABIDHIWA 
TAARIFA YA MAJADILIANO YA BOMBA 
LA MAFUTA LA AFRIKA MASHARIKI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza 
mara baada ya kukabidhiwa taarifa ya majadiliano ya mradi wa 
Bomba la Afrika Mashariki. Kulia kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato na kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Leonard Masanja ambaye pia ni Katibu wa Timu 
ya Serikali ya Majadiliano ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la 
Afrika Mashariki.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja ambaye pia ni Katibu wa Timu ya 
Serikali ya Majadiliano ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki, (kushoto) akikabidhi 
taarifa ya majadiliano ya mradi huo kwa Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kulia).Kulia ni 
Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato
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WAZIRI WA NISHATI AKABIDHIWA 
TAARIFA YA MAJADILIANO YA BOMBA 
LA MAFUTA LA AFRIKA MASHARIKI

kikodi, tozo za Serikali, 
ushiriki wa watanzania 
katika mradi, fidia, 
mikataba, bima na 
masuala ya ardhi. 

Pamoja na kuipongeza 
Timu hiyo ya Majadiliano, 
Dkt.Kalemani alieleza 
kuwa jumla ya shilingi 
bilioni 28.8 zitalipwa 
kwa watanzania 
ambao watapisha 
mradi huo baada ya 
tathmini kukamilika 
hivyo ametoa wito 
kwa wananchi kupisha 
maeneo ya mradi mara 
watakapolipwa fidia ili 
mradi husika utekelezwe 
kama ilivyopangwa.

Aliongeza kuwa, 
katika mradi huo 

yatajengwa makambi 
16 pamoja na eneo 
la kulainisha na 
kuunganisha vyuma 
vitakavyotumika kwenye 
ujenzi ambapo wananchi 
watakaopisha maeneo 
hayo pia watalipwa fidia.

Dkt.Kalemani alisema 
kuwa, katika Bandari 
ya Tanga, kutajengwa 
matenki makubwa 
Matano ambapo mafuta 
yatakuwa yanashushwa 
na kazi inayofuata ni 
kutwaa eneo na kuanza 
ujenzi baada ya fidia 
kukamilika.

Kuhusu suala la 
ajira, Dkt.Kalemani 
alisema kuwa, jumla 
ya watanzania 10,000 

hadi 15,000 wataajiriwa 
wakati wa ujenzi wa 
bomba hilo, na Serikali 
itahakikisha kuwa 
watanzania wanaajiriwa 
kwa zaidi ya asilimia 
80 na katika taaluma 
ambazo watanzania 
hawana ndipo 
wataajiriwa watu wa nje 
ya nchi.

Vilevile alisisitiza 
watanzania kujiandaa 
na fursa zitakazotokana 
na mradi huo ikiwemo 
utoaji wa huduma 
mbalimbali kama ulinzi, 
vifaa vya ujenzi, chakula 
na usafiri kwa kuwa 
hatua za ujenzi zitaanza 
wakati wowote kuanzia 
sasa.

Alieleza kuwa, Timu 
maalum itaundwa kwa 
ajili ya kusimamia mradi 
huo ambao utajengwa 
kwa muda wa miaka 
mitatu na utapita katika 
mikoa Nane, Wilaya 24 
na vijiji zaidi ya 124 hivyo 
ni watanzania wengi 
wataguswa na mradi huo 
na hivyo kufaidika nao.

Aidha, alisema Serikali 
itafaidika na masuala 
mbalimbali kutokana  
na mradi huo kwani 
Bomba hilo la Mafuta 
Ghafi la Afrika Mashariki 
litapitisha takriban 
mapipa 216,000 ya 
mafuta kwa siku ambapo 
kila pipa litalipiwa Dola 
za Marekani 12.77.

9HABARI

WAZIRI WA NISHATI AKABIDHIWA 
TAARIFA YA MAJADILIANO YA BOMBA 
LA MAFUTA LA AFRIKA MASHARIKI

Watendaji mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati pamoja na Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), wakiwa katika mkutano 
na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani ambao ulihusu 
makabidhiano ya taarifa ya mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la 
Afrika Mashariki.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali 
(kushoto) na Kamishna wa Gesi na Petroli, Adam Zuberi wakiwa 
katika mkutano na Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
ambao ulihusu makabidhiano ya taarifa ya mradi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki.
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KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA HESABU ZA 

SERIKALI (PAC) YAMPONGEZA WAZIRI KALEMANI KWA 
USIMAMIZI MZURI WA MIRADI YA REA

Na Dorina G. Makaya – 
Manyara.

Kamati ya 
kudumu ya 
Bunge ya 
Hesabu za 
Serikali (PAC) 

imempongeza Waziri 
wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani kwa kusimamia 
vema utekelezaji wa 
Miradi ya Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA).

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali Mhe. 
Naghenjwa Livingstone 
Kaboyoka (mb.) alitoa 
pongezi hizo kwa niaba 
ya kamati ya kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) tarehe 24 
mwezi Aprili 2021, mara 

baada ya wajumbe wa 
kamati hiyo kutembelea 
maeneo ya Miradi ya 
REA hususan kijiji cha 
Arri na Sigino vilivyoko 
mkoani Manyara 
ambapo pamoja na 
kuunganishwa umeme 
kwenye kaya, taasisi 
za elimu na afya pia 
zimeunganishiwa 
umeme. 

Mwenyekiti huyo 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali Mhe. Naghenjwa  
Kaboyoka (mb.) alieleza 
kuwa, kamati yake 
imeridhishwa na Taarifa 
ya Utekelezaji ya REA 
iliyowasilishwa kwao na 
Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani baada 

ya kutembelea maeneo 
husika na kufanya 
mikutano na wananchi 
wa vijiji husika vikiwemo 
Arri na Sigino na kusikia 
kutoka kwa wananchi 
wenyewe namna Miradi 
ya REA ilivyotekelezwa 
katika vijiji hivyo.

Pia, Kamati hiyo 
ya kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali, 
ililisifia Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kwa kutekeleza vema 
majukumu yake na kuwa 
mfano wa kuigwa katika 
nchi nyingine. 

Awali akiwasilisha 
Taarifa ya Wizara 
ya Nishati kuhusu 
utekelezaji wa Miradi 
ya REA, Waziri Kalemani 
alieleza kuwa, kati ya 
shule 18 za Sekondari 

zilizomo katika wilaya 
ya Babati mjini tayari 
shule 14 za sekondari 
zimeunganishiwa 
umeme na ni shule 
4 tu ambazo bado 
hazijaunganishiwa 
umeme.

Aidha, Waziri 
Kalemani alieleza kuwa 
Kati ya shule za Msingi 56 
zilizopo katika Wilaya ya 
Babati Mjini, tayari shule 
24 zimeunganishiwa 
umeme, na shule 
32 zilizobakia 
zitaunganishiwa umeme 
mara baada ya taratibu 
za ujenzi kukamilika.

Akizungumzia kwa 
Upande wa Wilaya 
ya Babati Vijijini, Dkt. 
Kalemani alieleza 
kuwa, kati ya shule 35 
za Sekondari zilizomo 

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akiwasilisha Taarifa 
ya Wizara ya Nishati kuhusu Miradi ya Umeme ya REA mkoani 
Manyara iliyotembelewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali. Kushoto kwake ni Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Hesabu za Serikali Mhe. Naghenjwa Livingstone Kaboyoka (mb).

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani, wakati 
akiwasilisha Taarifa ya Wizara ya Nishati Kuhusu utekelezaji 
wa Miradi ya REA mkoani Manyara. (Waziri Kalemani hayumo 
pichani) 
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katika Wilaya ya Babati 
vijijini, Jumla ya shule 
za Sekondari 29 tayari 
zimeunganishiwa 
umeme na shule 
6 zilizobakia 
zitaunganishiwa umeme. 
Aidha, amesema, kati 
ya shule 142 za msingi 
zilizopo katika Wilaya ya 
Babati Vijijini tayari shule 
56 zimeunganishiwa 
umeme na zilizobakia pia 
zitaunganishiwa umeme.

Pia, Dkt. Kalemani 
alieleza kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali kuwa, 
mbali ya kuunganishwa 
umeme kwenye kaya, 
taasisi za elimu na afya 

pia zimeunganishiwa 
umeme. 

Akifafanua kuhusu 
upatikanaji wa fedha 
zinazotumika kuendesha 
Miradi ya REA, Dkt. 
Medard Kalemani 
alieleza kuwa, hadi sasa 
kuna vyanzo vitatu 
vinavyochangia katika 
uendeshaji wa Miradi 
ya REA vikiwemo, Tozo 
ya asilimia 3 kwenye 
uzalishaji wa umeme wa 
biashara kwenye gridi 
ya Taifa, Tozo ya mafuta; 
ambapo kwa sasa ni 
shilingi 100 kwa lita 
kwenye mauzo ya mafuta 
ya Petroli na dizeli na 
shilingi 150 kwa lita ya 

mafuta ya taa pamoja 
na michango kutoka 
kwa wakala na taasisi 
za fedha za kimataifa na 
washirika wa maendeleo.

Akijibu swali  ni kwa 
nini mchango wa dizeli 
ni mdogo ikilinganishwa 
na mchango wa mafuta 
ya taa ambayo wananchi 
wenye kipato kidogo 
wanatumia, Waziri 
Kalemani aliweka wazi 
kuwa, kwa sasa mafuta 
ya taa hayatumiki kwa 
wingi ikilinganishwa na 
mafuta ya Dizeli kwa 
kuwa tayari Serikali 
imepeleka umeme 
vijijini,

Aidha, Waziri 

Kalemani alikumbushia 
kuwa, Miradi ya REA 
haina fidia kwa wananchi 
ambao maeneo yao 
yamepitiwa na miradi 
ya REA kwani Serikali 
imelenga kuwafikishia 
umeme wananchi kwa 
gharama nafuu sana ya 
shilingi elfu 27,000 tu na 
kuwa inatolewa kama 
huduma kwa wananchi 
na hakuna mteja yeyote 
anayetakiwa kulipia 
nguzo ili kuunganishiwa 
umeme. 

Alisema, kwa 
wananchi wanaotumia 
umeme usiozidi unit 
75 kwa mwezi wateja 
hao wanapaswa kulipia 
shilingi 100 kwa unit 
na kwa wateja wenye 
matumizi ya zaidi ya unit 
75 wanapaswa kulipia 
shilingi 294 kwa unit 
moja.

Pia, Waziri Kalemani 
alimpongeza Meneja 
wa TANESCO wa Mkoa 
wa Manyara Mha. 
Rehema Mashinji kwa 
utendaji mzuri na 
kumtaka kuendelea 
kusimamia vema kazi 
ya kuwaunganishia 
umeme wateja waliolipia 
kuunganishiwa umeme 
kwa gharama ya shilingi 
27,000 tu.

KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA HESABU ZA 
SERIKALI (PAC) YAMPONGEZA WAZIRI KALEMANI KWA 

USIMAMIZI MZURI WA MIRADI YA REA

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali, Mhe. Naghenjwa Livingstone 
Kaboyoka (mb.) akizungumza na wanakijiji cha Sigino (Hawamo pichani) Kufuatia ziara ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali kijijini hapo.
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Na Zuena Msuya 
Dodoma,

Katibu Mkuu 
wa Wizara 
ya Nishati, 
Mhandisi 
Leonard 

Masanja ametoa wito 
kwa watumishi wenye 
ujuzi na uzoefu wa muda 
mrefu katika sehemu 
za kazi kurithisha ujuzi 
walionao kwa watumishi 
wengine ambao ni vijana  
ili kuendelea kutekeleza 
majukumu kwa ufanisi, 
kwa manufaa ya nchi na 
Taifa kwa jumla.

Mhandisi Masanja 
ametoa wito huo, tarehe 
27 Aprili, 2021 wakati wa 

makabidhiano ya ofisi 
kati yake na Katibu Mkuu 
Kiongozi wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar 
na Katibu wa Baraza la 
Mapinduzi, Mhandisi 
Zena Said, ambaye ndiye 
aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati.

Makabidhiano hayo, 
yalishuhudiwa na 
Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali pamoja na 
Wakuu wa Idara na 
Vitengo.

Katika makabidhiano 
hayo, Mhandisi Masanja 
alieleza kuwa katika 
utumishi wa umma 
kila siku watumishi 

wanastaafu wakiwa 
na ujuzi na uzoefu 
hivyo basi, ni vyema 
wakongwe na wenye 
ujuzi na uzoefu 
kuhakikisha wanarithisha 
utaalamu na ujuzi wao 
kwa watumishi wengine 
ili kuendelea kutekeleza 
majukumu ya Serikali ya 
kuwahudumia wananchi 
kwa ufasaha.

“Wakongwe 
sehemu za kazi na 
viongozi wa maeneo 
mbalimbali hakikisheni 
mnapoondoka katika 
nafasi hizo, mliowaacha 
wanawakumbuka 
kwa mlichokifanya, 
warithisheni mazuri 

12HABARI

Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Katibu Mkuu wa Baraza la Mapinduzi, 
Mhandisi Zena Said, (kulia) na Katibu Mkuu mpya wa Wizara ya Nishati Mhandisi Leonard Masanja 
(Kushoto), wakisaini nyaraka kabla ya makabidhiano ya ofisi Aprili 27, 2021, jijini Dodoma, 
wanaoshuhudia ni Naibu katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Kheri Mahimbali (kushoto), na Mkurugenzi wa 
Huduma za Sheria wa Wizara, Anna Ngowi (katikati)

Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na 
Katibu Mkuu wa Baraza la Mapinduzi, Mhandisi Zena Said, 
(kulia) na Katibu Mkuu mpya wa Wizara ya Nishati Mhandisi 
Leonard Masanja (Kushoto), wakikabidhiana nyaraka za ofisi 
wakati wa makabidhiano yaliyofanyika Aprili 27, 2021, jijini 
Dodoma. Wanaoshuhudia ni Naibu Katibu Mkuu wa Wizara, Kheri 
Mahimbali (kushoto), na Mkurugenzi wa Huduma za Sheria wa 
Wizara, Anna Ngowi (katikati).

Wakongwe kazini rithisheni ujuzi 
na utaalam kwa vijana wapya

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Mei 1 - 31, 2021



13HABARI

mlionayo, tuache tabia 
ya kukumbatia ujuzi 
na uzoefu tulionao na 
kuacha tabia ya ubinafsi, 
hii ni kwa faida ya vizazi 
vyetu vijavyo na Taifa 
kwa ujumla.” alisisitiza 
Mhandisi Masanja.

Vilevile, aliwaonya 
baadhi ya viongozi 
wenye tabia ya 
kupendelea baadhi 
ya watumishi katika 
kugawa majukumu, 
na kujipendelea wao 
katika kupata maslahi 
kuwa kwa kufanya hivyo 
ni kukiuka taratibu za 
utumishi wa umma na 
kwamba mwisho wake ni 
kuharibu kazi za Serikali.

Masanja pia, alisisiza 

kuwa, tabia hiyo 
imekuwa ikijenga uadui 
katika sehemu za kazi, 
kuweka matabaka na 
hivyo kuzorotesha 
utendaji kazi.

Akizungumza 
na Wajumbe wa 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati, Katibu Mkuu 
Kiongozi wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar na 
Katibu Mkuu wa Baraza 
la Mapinduzi, Mhandisi 
Zena Said, amewaasa 
viongozi hao wa 
Menejimenti ya Wizara ya 

Wajumbe wa Menejimenti, wa Wizara ya Nishati, wakimsikiliza Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar na Katibu Mkuu wa Baraza la Mapinduzi, Mhandisi Zena Said, wakati wa hafla ya 
kukabidhi ofisi kwa Katibu Mkuu mpya wa Wizara hiyo, Mhandisi Leonard Masanja, (kulia kwa Katibu 
Mkuu Kiongozi, Mhandisi Zena Said) iliyofanyika Aprili 27, 2021, jijini Dodoma.

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu wa Wizara ya Nishati, Ziana Mlawa (aliyesimama) akitoa 
utambulisho wa wajumbe wa Menejimenti kwa Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar na Katibu Mkuu wa Baraza la Mapinduzi, Mhandisi Zena Said, wakati wa hafla ya kukabidhi 
Ofisi kwa Katibu Mkuu Mpya wa Wizara, Mhandisi Leonard Masanja, iliyofanyika Aprili 27, 2021.

Wakongwe kazini rithisheni ujuzi 
na utaalam kwa vijana wapya
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Nishati kuichukulia kazi 
kama ni ibada.

Alisema, kufanya 
hivyo ni kufanya kazi 
kwa uaminifu huku 
wakizingatia miongozo 
na misingi ya kazi bila 
kumuonea mtu wala 
kumpendelea mtu 
kwani nafasi za uongozi, 
zina fursa kubwa ya 
kufanya dhuluma ikiwa 
ni upendeleo kwa watu 
wasiostahili lakini pia 
kuwaonea wale ambao 
wanastahili.

Mha. Zena aliwashauri 
viongozi hao wa 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kutenda kazi 
kwa uaminifu na si 
kutenda kwa kutarajia 
kupata uteuzi wa nafasi 
za juu jambo linaloweza 
kuvunja morali ya kazi 
pale matarajio yao 
yasipofikiwa. 

Amewataka viongozi 
hao kuwajengea uwezo 
wa kazi watumishi walio 
chini yao huku wakiwapa 
dira ya kutekeleza 
majukumu yao kitaalam 
na kiukamilifu. 

Katibu Mkuu Kiongozi 
wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar na Katibu Mkuu 
wa Baraza la Mapinduzi, 
Mhandisi Zena Said, 
amewashukuru 

viongozi na watumishi 
wa Wizara ya Nishati 
kwa ushirikiano 
waliouonyesha kwake 
wakati akiwa Katibu 
Mkuu katika wizara hiyo.

Pia, ametoa wito kwa 
viongozi na watumishi 
wa Wizara kufanya 
kazi kwa kushirikiana 
na kuheshimiana kwa 
kuwa, kufanya hivyo 
kunastawisha utendaji 
kazi na kuwezesha 
kufanya kazi kwa kasi, 
ubunifu na kwa usahihi.

Sambamba na 
hilo ameupongeza 
uongozi wa Wizara 
ya Nishati pamoja na 
watumishi wake kwa 
kazi nzuri zinazoendelea 
kufanyika za kutekeleza 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo ikiwemo 
Umeme na Gesi.

Naye Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara, Kheri 
Mahimbali, amemueleza 
Mhandisi Zena Said 
kuwa, wataendelea 
kushirikiana na ofisi yake 

katika kuwahudumia 
wananchi katika Sekta ya 
Nishati.

Hata hivyo, Mahimbali 
amemuomba Mhandisi 
Zena Said kushirikana 
katika utatuzi wa 
changamaoto zozote 
zilizopo na zinazoweza 
kujitokeza katika sekta ya 
Nishati kwa kuwa Bara na 
Visiwani ni nchi moja, na 
amemuomba aendelee 
kuwa Balozi mzuri katika 
kuiwakalisha Tanzania 
kwenye sekta hiyo.

14HABARI

Wakongwe kazini rithisheni ujuzi 
na utaalam kwa vijana wapya

Katibu Mkuu, Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Katibu Mkuu wa Baraza la Mapinduzi, 
Mhandisi Zena Said, akiwa katika picha ya pamoja na Katibu Mkuu mpya wa Wizara ya Nishati 
Mhandisi Leonard Masanja (mbele Kulia), Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Kheri Mahimbali 
(mbele kushoto), na Menejimenti ya Wizara hiyo, wakati wa hafla ya kukabidhi ofisi ya Katibu Mkuu 
iliyofanyika Aprili 27,2021, jijini Dodoma.
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Bei ya kuunganishiwa umeme 
Dodoma ni shilingi 27,000 tu

Na Zuena Msuya, 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amesema 
kuwa, maeneo yote 
ya Mkoa wa Dodoma 
yataunganishiwa umeme 
kwa gharama ya shilingi 
ya 27,000 tu na si zaidi ya 

hapo.
Dkt. Kalemani 

amesema hayo wakati 
wa ziara yake ya kikazi ya 
kukagua maendeleo ya 
usambazaji wa umeme 
katika baadhi ya maeneo 
ya mitaa ya Mkoa wa 
Dodoma ikiwemo iliyopo 
katika Kata ya Ntyuka 
iliyofanyika Aprili 01, 
2021.

“Nimefanya ziara 
ya kujiridhisha kuona 

kwa nini wananchi 
wengi hawaunganishi 
umeme,nikagundua 
kuwa moja ya sababu 
ni bei kubwa ya 
kuunganisha umeme, 
na maeneo mengi ya 
makazi ya Dodoma ni 
kama vijiji hivyo, mradi 
wa usambazaji wa 
umeme vijijini ulikuwa 
katika mkoa huu hata 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (pili kushoto) akikagua 
kazi ya usambazaji umeme katika Kata ya Ntyuka jijini Dodoma. 
Wengine katika picha ni Mbunge wa Jimbo la Dodoma Mjini, 
Antony Mavunde ( kulia), na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Wakala 
wa Nishati Vijijini ( REA) Mhandisi Jones Olotu(pili kulia) watendaji 
kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wizara ya 
Nishati, iliyofanyika Aprili 01, 2021.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akizungumza 
na wakazi wa Kata ya Ntyuka wakati alipokuwa akikagua kazi ya 
usambazaji umeme katika Kata ya Ntyuka jijini Dodoma. Wengine 
katika picha ni Mbunge wa Jimbo la Dodoma Mjini, Antony 
Mavunde (pili kushoto), iliyofanyika Aprili 01, 2021.

15HABARI
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kabla ya kuwa Makao 
Makuu ya nchi, hivyo 
naagiza wakandarasi 
pamoja Shirika la 
Umeme Tanzania 
(TANESCO), kuhakikisha 
wakazi wa mkoa huu 
wote wanaunganishiwa 
umeme kwa shilingi 
27,000, pasipo kuruka 
nyumba wala kuzibagua.” 
alisema Kalemani.

Kwa mantiki 
hiyo, amewataka 
wananchi wote ambao 
wametandaza nyaya 
katika nyumba zao 
kulipia gharama hizo 
haraka iwezekanavyo ili 

kuunganishiwa umeme.
Ameeleza kuwa, awali 

baadhi ya maeneo ya Mji 
wa Dodoma yalikuwa 
yakiunganishiwa umeme 
kwa zaidi ya shilingi Laki 
tatu.

Aidha, ameagiza 
kuwa, transfoma 
ziongezwe kwenye 
maeneo mbalimbali 
nchini kwani 
inapofungwa transfoma 
moja katika eneo 
lenye makazi mengi, 
inapelekea umeme 
kukatika mara kwa mara.

Katika hatua 
nyingine, Waziri wa 

Nishati amesema kuwa, 
ukarabati wa mitambo 
mbalimbali ya umeme 
nchini umekamilika 
hivyo hatarajii kuona 
umeme ukikatika mara 
kwa mara na kwamba 
ikiwa kuna Meneja wa 
Wilaya ambaye katika 
eneo lake umeme 
unakatika mara kwa 
mara, ndani ya siku 15 
atatoa maelekezo ya 
kuwabadilisha Mameneja 
na wengine kushushwa 
vyeo.

Kuhusu umeme 
Vijijini, alieleza kuwa, 
wananchi ambao bado 

hawajasambaziwa 

umeme, watapata 

nishati hiyo ndani ya 

miezi 18, pia vitongoji 

navyo vimeshaanza 

kusambaziwa umeme na 

kazi husika itakamilika 

ndani ya miaka Miwili.

Vilevile ametoa 

msisitizo wa watendaji 

husika kuwa hataki 

kuona nguzo za umeme 

zimelala chini na badala 

yake zisimikwe katika 

maeneo yanayohitaji 

nguzo hizo.

16HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza na wakazi wa Kata ya Ntyuka wakati alipokuwa akikagua kazi ya 
usambazaji umeme katika Kata ya Ntyuka jijini Dodoma. Wengine katika picha ni Mbunge wa Jimbo la Dodoma Mjini, Antony Mavunde 
(pili kushoto), iliyofanyika Aprili 01, 2021.

Bei ya kuunganishiwa umeme 
Dodoma ni shilingi 27,000 tu
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Na Teresia Mhagama, 
Dar es Salaam

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani ameliagiza 
Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) 
kuhakikisha kuwa 
uwekaji wa vinasaba 
kwenye mafuta kama 
vile petroli na dizeli 
unafanyika kuanzia 
kwenye matenki 
yanayohifadhi mafuta 
hayo badala ya magari ili 
kuhakikisha kuwa mafuta 
yote yanayosambazwa 
nchini yanakuwa na 

ubora na Serikali inapata 
kodi stahiki.

Dkt.Kalemani alitoa 
agizo hilo tarehe 28 
Aprili, 2021 mara baada 
ya kufanya ziara kwenye 
maghala ya mafuta ya 
kampuni za Camel Oil 
na Oil Com, Kurasini 
mkoani Dar es Salaam 
na kukuta wataalam 
kutoka TBS wakifanya 
kazi ya uwekaji wa 
vinasaba kwenye magari 
ya kusafirisha mafuta ya 
kampuni tajwa.

“Nataka muanze 
kupima mafuta kuanzia 
kwenye matenki 
yenyewe, hadi kwenye 
vituo, siyo tu kusubiri 
pale wanapopakia 

kwenye magari, Je 
ikitokea wamepakia 
wakati hampo, mtajuaje 
kuwa mafuta husika 
yana ubora?”Alisema Dkt.

Kalemani
Dkt.Kalemani alieleza 

kuwa, amefanya ukaguzi 
wa kazi ya uwekaji wa 
vinasaba kwenye mafuta 
ili kujiridhisha kama TBS 
wanafanya kazi husika 
kwa ufanisi baada ya 
kukabidhiwa kutekeleza 
jukumu hilo ambalo 
awali lilikuwa likifanywa 
na mkandarasi binafsi 
ambaye alikuwa akilipwa 
takriban shilingi Bilioni 
Tano kwa mwezi.

Aliongeza kuwa, 
Serikali imekuwa 
ikipoteza fedha nyingi 
kumlipa mkandarasi 
binafsi kuweka vinasaba 
kwenye mafuta badala 
ya TBS ambayo ndiyo 
yenye dhamana ya 
kuhakikisha kuwa mafuta 
yanayouzwa nchini 
yanakuwa na ubora 
stahiki.

“Lengo la Serikali 
ni kuhakikisha kuwa, 
mafuta yanakuwa na 

Uwekaji vinasaba kwenye 
mafuta ufanyike kwenye 
matenki - Dkt.Kalemani

17HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (kushoto) akizungumza 
na wataalam kutoka Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na 
kampuni ya Camel Oil mara baada ya kukagua kazi ya uwekaji 
vinasaba kwenye ghala la mafuta la kampuni ya Camel Oil 
mkoani Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (wa Pili kushoto) akikagua kazi ya uwekaji vinasaba kwenye 
ghala la mafuta la kampuni ya Camel Oil mkoani Dar es Salaam. Wa kwanza kushoto  ni Mkurugenzi 
Mkuu wa TBS, Dkt. Athuman Ngenya

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Mei 1 - 31, 2021



ubora, kodi zinapatikana 
na pia tunajenga uwezo 
wa watu wetu kufanya 
kazi husika na Taasisi 
zetu zisimamie kazi hii 
badala ya kutegemea 
watu kutoka nje ya nchi.” 
Alisisitiza Dkt.Kalemani

Katika ukaguzi 
huo, Dkt.Kalemani 
aliiagiza Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji 
(EWURA), kuhakikisha 
kuwa, wanasimamia 
kikamilifu kazi ya uwekaji 
wa vinasaba kwenye 
mafuta nchini kwani TBS 

ina jukumu la kupima 
mafuta hayo na EWURA 
ndiye mwenye jukumu la 
kumsimamia mpimaji.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
TBS, Dkt. Athuman 
Ngenya alimhakikishia 
Waziri wa Nishati kuwa, 
TBS ina uwezo wa 
kufanya kazi ya uwekaji 
vinasaba kwenye magari 
na kwamba mafuta yote 
yanayosambazwa nchini 
yanakuwa na vinasaba.

Katika ziara yake 
kwenye maghala hayo 
ya mafuta mkoani Dar es 
Salaam, Waziri wa Nishati 
aliambatana na Kaimu 
Kamishna wa Petroli na 
Gesi, Sebastian Shana, 
na Wakuu wa Taasisi 
za Wakala wa Uagizaji 
Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA), TBS na EWURA.

18HABARI

Uwekaji vinasaba kwenye 
mafuta ufanyike kwenye 
matenki - Dkt.Kalemani

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (wa Tatu kulia) akiwa katika ghala la mafuta la  kampuni 
ya Oil Com  wakati alipofika kukagua kazi ya uwekaji vinasaba kwenye ghala hilo mkoani Dar es 
Salaam. Wengine katika picha ni watendaji kutoka Wizara ya Nishati, Taasisi za Wakala wa Uagizaji 
Mafuta kwa Pamoja (PBPA), TBS na EWURA

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (wa Tatu kushoto) akiwa katika ghala la mafuta la  kampuni 
ya Camel Oil wakati alipofika kukagua kazi ya uwekaji vinasaba kwenye ghala hilo mkoani Dar es 
Salaam. Wa Pili kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa TBS, Dkt. Athuman Ngenya.
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KATIBU MKUU NA NAIBU KATIBU MKUU 
WIZARA YA NISHATI WAANZA KAZI RASMI

Katibu Mkuu 
wa Wizara 
ya Nishati, 
Mhandisi 
Leonard 

Masanja na Naibu Katibu 

Mkuu, Kheri Abdul 

Mahimbali, tarehe 8 

Aprili, 2021, wameanza 
kazi rasmi katika Wizara 
ya Nishati baada ya 
kuapishwa na  Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, kushika 
nyadhifa hizo  April 6, 

2021.
Baada ya kuwasili 

katika Ofisi za Wizara ya 
Nishati, viongozi hao 
walifanya mazungumzo 
na Menejimenti ya 
Wizara pamoja na  
watumishi.

Akizungumza na 
Menejimenti ya Wizara 
pamoja na Watumishi, 
Katibu Mkuu  Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja 
amewataka kufanya kazi 
kwa  bidii, uaminifu na 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
na Naibu Katibu Mkuu, Kheri Abdul Mahimbali wakiwa katika 
mazungumzo mara baada ya kuwasili katika Ofisi za Wizara ya 
Nishati, Mtumba jijini Dodoma.

Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi akizungumza wakati 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja na 
Naibu Katibu Mkuu, Kheri Abdul Mahimbali walipofanya kikao na 
Menejimenti na baadhi ya watumishi wa Wizara mara baada ya 
kuwasili katika Ofisi za Wizara ya Nishati, Mtumba jijini Dodoma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
akizungumza na Menejimenti na baadhi ya watumishi wa Wizara 
mara baada ya kuwasili katika Ofisi za Wizara ya Nishati, Mtumba 
jijini Dodoma. Kushoto kwake ni  Naibu Katibu Mkuu, Kheri Abdul 
Mahimbali na wa kwanza kulia ni Kaimu Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu, Daniel Machunda.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja 
akisaini kitabu mara baada ya kuwasili katika Ofisi za Wizara ya 
Nishati Mtumba jijini Dodoma.

19HABARI

•  Wasisitiza Uadilifu, Bidii  na Uaminifu
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uadilifu.
Aidha, amewataka 

watumishi hao kufanya 
kazi kwa ushirikiano ili 
Wizara iweze kufanikisha 
shughuli zake zote, na 
malengo yaliyopangwa 
yaweze kutekelezeka 
kwa urahisi.

Vilevile, amewataka 
Wakuu wa Idara na 
Vitengo, kuwa wabunifu 
ili kuongeza ufanisi 
katika majukumu yao, 
na pia kuwawezesha 
watumishi waliopo 
chini yao ili wafanye 
majukumu yao kwa 
ufanisi.

Pia amewataka 
Wakuu hao wa Idara 
na Vitengo, kuweka 
usawa katika mgawanyo 
wa majukumu ili 

kila mtumishi aweze 
kuwatumikia watanzania 
kwa nafasi aliyonayo.

Kwa upande wake, 
Naibu Katibu Mkuu, 

wa Wizara ya Nishati, 
Kheri Abdul Mahimbali, 
amewataka watumishi 
wa Wizara kufanya kazi 
kwa ushirikiano na 

kuahidi kutumia uzoefu 

wake katika sekta ya 

Nishati ili kufanikisha 

majukumu ya Wizara.

Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Daniel 
Machunda akizungumza wakati Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Leonard na  Naibu Katibu Mkuu, Kheri Abdul 
Mahimbali walipowasili katika Ofisi za Wizara ya Nishati, Mtumba 
jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri Abdul Mahimbali  
akisaini kitabu mara baada ya kuwasili katika Ofisi za Wizara ya 
Nishati Mtumba jijini Dodoma. Kulia ni  Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Leonard.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri Abdul Mahimbali akizungumza na Menejimenti na 
baadhi ya watumishi wa Wizara mara baada ya kuwasili katika Ofisi za Wizara ya Nishati, Mtumba 
jijini Dodoma. Kulia kwake ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja na 
kushoto kwake ni  ni Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Daniel Machunda.

20HABARI
KATIBU MKUU NA NAIBU KATIBU MKUU 
WIZARA YA NISHATI WAANZA KAZI RASMI
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Hafsa Omar-
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amewataka 
Mameneja wa Shirika 
la Umeme Tanzania ( 
TANESCO), nchi nzima,  
kujipanga upya na 
kuhakikisha kuwa 
wanafanyakazi kwa kasi,  
ubunifu na kuzingatia 
weledi ili waweze 
kuboresha mapungufu 
yote yanayojitokeza 
katika kazi za uzalishaji, 
uunganishaji na 
usambazaji umeme.

Alisema hayo wakati 
wa kikao chake na 
Mameneja wa TANESCO 
na Wasimamizi wa Miradi 
ya  Wakala wa Nishati 
vijijini wa kanda (REA) 
kilichofanyika tarehe 25 
Aprili 2021, jijini Dodoma 
na kuhudhuriwa na 
Naibu Waziri wa Nishati 

Wakili, Stephen Byabato, 
Naibu katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Kheri  Mahimbali, Kaimu 
Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu Edward 
Ishengoma, Mkurugenzi 
Mtendaji TANESCO,  
Dkt. Tito Mwinuka na 
wataalam mbalimbali 
kutoka katika Wizara ya 
Nishati na Taasisi zake.

Alisema, lengo 
la Serikali ni kuona 
umeme wa gridi ya taifa 
unaunganishwa katika 
mikoa yote nchini ili 
watanzania wote wapate 
umeme wa uhakika na 
kuwataka mameneja 
ambao mikoa yao haipo 
kwenye gridi kuanza 
kufanyia kazi mara moja 
suala hilo.

Pia, aliwaagiza 
Mameneja hao 
kupeleka umeme 
kwa wananchi bila 
kuchelewa, “ ile tabia ya 
wananchi wameshalipa 
pesa kwa ajili ya 
kuunganishiwa umeme 

21HABARI
MAMENEJA TANESCO WATAKIWA KUJIPANGA UPYA

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akizungumza kwenye 
kikao na Mameneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na 
Wasimamizi wa Miradi ya Wakala wa Nishati vijijini wa kanda(REA) 
kilichofanyika jijini Dodoma Aprili 25,2021.

Naibu Waziri wa Nishati Wakili, 
Stephen Byabato akizungumza 
kwenye kikao na Mameneja 
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wasimamizi 
wa Miradi ya  Wakala wa 
Nishati vijijini wa kanda (REA) 
na washiriki mbalimbali, 
kilichofanyika jijini Dodoma 
Aprili 25,2021.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (katikati), Naibu Waziri wa Nishati Wakili, Stephen Byabato 
(kulia), Naibu katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Abdul Mahimbali (kushoto) wakiwa kwenye 
kikao na Mameneja wa Shirika la Umeme Tanzania(TANESCO) na Wasimamizi wa Miradi ya  Wakala 
wa Nishati vijijini wa kanda(REA) kilichofanyika jijini Dodoma Aprili 25,2021.
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halafu wanachukua 
muda mrefu kufuatilia 
kuanganishiwa umeme 
bila mafanikio isijitokeze 
tena”.Alisisitiza

Aidha, aliwataka 

kuendelea kukusanya 
mapato ya Shirika 
hilo,ikiwa ni pamoja na 
kukusanya madeni ya 
wadaiwa sugu, ili Shirika 
hilo liendee kujitegemea 

na kuweza kufanya kazi 
zake kwa ufanisi, hata 
hivyo aliwapongeza kwa 
juhudi zao za kukusanya 
mapato ambapo  kwa 
sasa wanakusanya zaidi 
ya shilingi billioni 40 kwa 
wiki.

Waziri Kalemani, pia 
aliwataka kuhakikisha 
kuwa miradi yote 
inakamilika kwa wakati 
ikiwemo mradi mkubwa 
wa kufua Umeme 
kwa Maji wa Julius 
Nyerere(JNHPP) pamoja 
na miradi yote ya REA.

“Nataka miradi 
yote ikamilike, na 
ndani ya miezi 18 
nataka vijiji vyote viwe 
vimeshapelekewa 
umeme, kila meneja 
ahakikishe vijiji kwenye 
eneo lake vipo kwenye 

mpango na Desemba 
mwakani vijiji vyote 
viwe vimepelekewa 
umeme.”alisema

Pia, aliwataka 
kuendelea kutoa  
huduma bora kwa wateja 
na kuwa na mahusiano 
mazuri na wateja hao 
katika maeneo yao ya 
kazi.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa 
Nishati Wakili, Stephen 
Byabato,aliwapongeza 
TANESCO kwa kufanya 
kazi nzuri ya usambazaji 
umeme nchini na 
kuwataka kuendelea 
kufanya kazi kwa juhudi 
kwakuwa kazi yote nzuri 
inayoonekana ni kwa 
sababu ya juhudi hizo 
na usimamizi mzuri wa 
Wizara ya Nishati.

22HABARI
MAMENEJA TANESCO WATAKIWA KUJIPANGA UPYA

Washiriki mbalimbali wakiwa katika kikao baina ya Waziri wa Nishati na Mameneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na 
Wasimamizi wa Miradi ya  Wakala wa Nishati vijijini wa kanda(REA) kilichofanyika jijini Dodoma Aprili 25,2021.

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimaliwatu wa Wizara ya 
Nishati, Bi Ziana Mlawa akiwa katika kikao baina ya Waziri wa 
Nishati na  Mameneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
na Wasimamizi wa Miradi ya  Wakala wa Nishati vijijini wa 
kanda(REA) kilichofanyika jijini Dodoma Aprili 25,2021.
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Na Teresia Mhagama, 
Dar es Salaam

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani amepiga 
marufuku uagizaji wa 
vikombe (insulators) 
kutoka nje ya nchi baada 
ya uzalishaji wa vikombe 
hivyo sasa kufanyika 
nchini.

Dkt.Kalemani ametoa 
agizo hilo tarehe 28 
Aprili, 2021 baada ya 
kukagua shughuli za 
uzalishaji wa vikombe 
hivyo katika Kiwanda 

cha Inhemeter kilichopo 
wilayani Kinondoni 
mkoani Dar es Salaam.

“Nilikuja hapa mwezi 
Novemba mwaka jana 

kukagua uzalishaji 
wa mita za umeme 
na nikatoa agizo 
kuwa vikombe navyo 
visiagizwe nje ya nchi na 

viwanda vya uzalishaji 
wa vikombe vijengwe 
ndani ya nchi, hivyo 
nimekuja kufuatilia agizo 
hilo na kujiridhisha kama 
vikombe vinazalishwa au 
havizalishwi.” Amesema 
Dkt.Kalemani

Baada ya kufanya 
ukaguzi katika kiwanda 
hicho, Dkt. Kalemani 
amesema kuwa, 
amejiridhisha kuwa 
kiwanda  kinazalisha 
vikombe takriban milioni 
1.5 kwa mwaka  na pia 
kiwanda kingine cha 
Africab kinazalisha 
vikombe Milioni Moja 
kwa mwaka huku 
mahitaji kwa sasa yakiwa 
ni vikombe Milioni M1.8.

Kutokana na uzalishaji 
huo, Dkt.Kalemani 
ameeleza kuwa Shirika 
la Umeme Tanzania 

Marufuku kuagiza Vikombe (Insulators) 
kutoka nje ya Nchi -Dkt.Kalemani

Mashine Tatu kati ya Nne zilizopo katika kiwanda cha Inhemeter ambazo hutengeneza vikombe 
(insulators) zinazotumika kwenye miundombinu ya usafirishaji na usambazaji umeme.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akiwa ameshika moja ya vikombe (insulators) 
vinavyozalishwa katika kiwanda cha Inhemeter jijini Dar es Salaam.Kulia kwake ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi Amos Maganga na wengine ni watendaji kutoka Wizara 
ya Nishati, TANESCO na kiwanda cha Inhemeter.

23HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Mei 1 - 31, 2021



(TANESCO), Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) 
pamoja na wakandarasi 
wa umeme wanunue 
vikombe na vifaa 
vingine vya umeme 
vinavyozalishwa 
ndani ya nchi, hali 
itakayopelekea wananchi 
kuunganishiwa umeme 
kwa kasi.

Ameeleza kuwa, 
kuna faida mbalimbali 
za kuzalisha vifaa hivyo 
ndani ya nchi ikiwemo 
vifaa husika kupatikana 
kwa bei nafuu 
kulinganisha na vifaa 
vinavyoagizwa kutoka 
nje ya nchi, vifaa hivyo 
kutengenezwa kwa 
ubora na kuongeza ajira 
ndani ya nchi.

Aidha, ameipongeza 

kampuni hiyo kwa 
kuzalisha vifaa hivyo na 
kutoa ajira kwa vijana wa 
kitanzania takriban 150.

Ametoa wito 
kwa watendaji wa 
kiwanda hicho 
kuongeza uzalishaji 
wa vikombe hivyo 
ambavyo hufungwa 
katika miundombinu 
ya usafirishaji na 
usambazaji umeme ya 
uwezo tofauti ikiwemo 
11kV, 33kV na 400kV.

Insulators (vikombe) 
hufungwa kati ya nguzo 
na nyaya za umeme 
kwa lengo la kuzuia 
umeme huo kusafiri 
kupitia kwenye nguzo na 
baadaye kuleta madhara 
mbalimbali ikiwemo ya 
moto.

Katika ziara yake jijini 
Dar es Salaam, Waziri wa 
Nishati aliambatana na 
watendaji mbalimbali 
kutoka Wizara ya Nishati, 
Wakala wa Nishati Vijijini 

(REA), Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA).
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Marufuku kuagiza Vikombe (Insulators) 
kutoka nje ya Nchi -Dkt.Kalemani

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akiwa ameshika moja 
ya vikombe (insulators) vinavyozalishwa katika kiwanda cha 
Inhemeter jijini Dar es Salaam.Kulia kwake ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi Amos Maganga 
na wengine ni watendaji kutoka Wizara ya Nishati, TANESCO na 
kiwanda cha Inhemeter.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akiangalia baadhi ya 
vifaa katika kiwanda cha Inhemeter ambacho hutengeneza 
vikombe (insulators) zinazotumika kwenye miundombinu ya 
usafirishaji na usambazaji umeme. Wa pili kushoto ni Kaimu 
Kamishna wa Petroli na Gesi, Sebastian Shana na Kulia kwa Waziri  
ni Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Amos Maganga na wengine ni watendaji kutoka Wizara ya 
Nishati, TANESCO na kiwanda cha Inhemeter.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akiangalia moja ya 
mashine kati ya Nne zilizopo katika kiwanda cha Inhemeter 
ambazo hutengeneza vikombe (insulators) zinazotumika kwenye 
miundombinu ya usafirishaji na usambazaji umeme.Kulia kwake 
ni Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Amos Maganga na wengine ni watendaji kutoka Wizara ya 
Nishati, TANESCO na kiwanda cha Inhemeter.
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Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati waliposhiriki Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani ambayo huadhimishwa kila tarehe moja 
ya mwezi wa Tano kila mwaka. Maadhimisho hayo yalifanyika katika Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma ambapo kitaifa yalifanyika 
mkoani Mwanza. 

Kauli mbiu ya Maadhimisho hayo ni MASLAHI BORA, MISHAHARA JUU, KAZI IENDELEE, huku Wizara ya Nishati ikiunga mkono kauli 
mbiu hiyo kwa  kusema “Kasi ya utoaji huduma za Nishati iendelee”.
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MEI MOSI



HABARI ZA NISHATI  |  Januari 1-31, 2021 BulletinNews
29

Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


